1/1
<< 1 >>


Topic  :  ผื่นแดงคล้ายสิวจากยา ERBITUX (cetuximab)� ?


 เข้าชม:4415 
ตั้งคำถามโดย : kookkiknaja
IP : 171.99.73.XXX

 เป็นมะเร็งลำไส้ คุณหมอเปลี่ยนยาเป็น Erbitux (Cetuximab) ให้ร่วมกับ Campto (Irinotecan) ให้ทุก 2 สัปดาห์ เพิ่งให้ครั้งแรก ผลข้างเคียง ีผื่นแดงคล้ายสิว ทั่วใบหน้าค่อนข้างเยอะ มีอาการอักเสบแดง มีหัวขาวๆคล้ายหนอง อยากทราบว่า ส่มารถทานยาแก้อักเสบ หรือ ใช้เจลแต้มสิวเหมือนเวลาเป็นาวอักเสบปกติได้หรือไม่คะ (คุณหมอให้ครีม Pliazon มาทาแต่เหมือนไม่ดีขึ้นเลย) หรือมีคำแนะนำว่าควรปฏิบัติตัวอย่างไรบ้างคะ  





1434007600.jpg คลิกที่รูปเพื่อดูขนาดจริง

 ลักษณะของผื่นแดงคล้ายสิว

 

 [ ขึ้นบน ]





รักษาความสะอาด อย่าแกะอย่าเกาเดี่ยวเป็นแผลจะติดเชื้อได้อีก ดื่มน้ำเยอะๆ สารพิษจะได้ขับออกไปเร็วๆ เดี่ยวพอหมดฤทธิ์ยาก็จะดีขึ้นเอง อ่อ..สำหรับยาแต้มให้ปรึกษาหมอผิวหนังนะคะ
 [ ขึ้นบน ]






อาการดังกล่าวเป็นผลข้างเคียงจากยา cetuximab ซึ่งก็ยังมีอีกหลายอาการมาก อาทิ • ผิวแห้ง • เจ็บปลายมือปลายเท้า • ตาแดง มีน้ำเยิ้ม คันตา • เปลือกตาบวม หรือแดง • ผมร่วง • ปากแห้ง ริมฝีปากแตก ปากเจ็บ กลืนลำบาก • ปวดศีรษะ • อ่อนเพลีย เหนื่อยล้า • นอนหลับยาก • มีความเครียด • คลื่นไส้ อาเจียน • ท้องผูก • ปวดกระเพาะ จุกเสียดท้อง • เบื่ออาหาร • น้ำหนักลด • ปวดเมื่อย โดยเฉพาะหลัง อาการต่างๆ เหล่านี้ หากยิ่งมากขึ้นเรื่อยๆ ควรปรึกษาแพทย์แก้ไขตามอาการ นอกจากนี้ ยังมีอาการเร่งด่วนที่ต้องปรึกษาแพทย์ทันที อาทิ หัวใจเต้นเร็ว ไอเป็นเลือด หรือไอแห้ง
 [ ขึ้นบน ]


   1/1
  << 1 >>


ขอโทษค่ะ! เฉพาะสมาชิกเท่านั้นถึงจะแสดงความคิดเห็นได้

[สมัครสมาชิก] | [เข้าสู่ระบบ]