1/1
<< 1 >>


Topic  :  แม่เป็นมะเร็งเต้านมอยู่ระหว่างเคมีบำบัด มีอาการถ่ายเป็นเลือด ?


 เข้าชม:3583 
ตั้งคำถามโดย : wanit3036
IP : 172.16.3.31, 116.58.224.XXX

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ คุณแม่เป็นมะเร็งเต้านมระยะที่ 2 ตอนนี้ทำเคมีบำบัดด้วยยาตัวสีขาวเข็มที่ 2 มีอาการท้องผูกถ่ายอุจาระเป็นเลือดอยากทราบว่าเป็นผลข้างเคียงโดยปกติของการทำคีโมหรือเปล่าคะหรือเป็นอาการผิดปกติจะได้รีบไปพบแพทย์อ่ะคะ ขอบคุณมากค่ะ  





     คุณไม่ได้ให้รายละเอียดชื่อยามาด้วยว่ายาชื่ออะไร จึงตอบเรื่องผลข้างเคียงของยาที่ผู้ป่วยใช้ไม่ได้ แต่ส่วนใหญ่ยาเคมีบำบัดมีผลข้างเคียงทำให้ท้องเสียมากกว่าท้องผูก อย่า่งไรก็ตาม ยาต้านฮอร์โมน (ซึ่งไม่รู้ว่าผู้ป่วยใช้อยู่หรือไม่) บางตัวอาจทำให้ไม่สบายท้อง ท้องเสีย หรือท้องผูกได้ นอกจากนี้ ยาแก้ปวดอาจทำให้ท้องผูกได้เหมือนกัน
     อาการท้องผูก อุจจาระแข็ง อาจส่งผลให้มีปัญหาริดสีดวงตามมาจึงทำให้เลือดออก ควรสังเกตุจากสีของอุจจาระ ถ้ามีเลือดสีแดงสดปน ก็อาจมาจากริดสีดวงที่มีเลือดออกใกล้ทวารหนัก ถ้าหากสีเข้มจนดำนี่อาจไม่ใช่ริดสีดวงแล้ว แต่อาจเกิดอาการเลือดออกในระบบทางเดินอาหารส่วนลึกเข้าไป เช่น มีแผลในกระเพาะ หรือลำไส้ ทั้งนี้ทั้งนั้น ทุกปัญหาเลือดออกควรปรึกษาแพทย์นะคะ

 [ ขึ้นบน ]


   1/1
  << 1 >>


ขอโทษค่ะ! เฉพาะสมาชิกเท่านั้นถึงจะแสดงความคิดเห็นได้

[สมัครสมาชิก] | [เข้าสู่ระบบ]