1/1
<< 1 >>


Topic  :  อาการไอ เนื่องจากเป็นมะเร็งลำคอ ?


 เข้าชม:4533 
ตั้งคำถามโดย : psoraya
IP : 58.137.186.XXX

ผู้ป่วยเป็นมะเร็งลำคอ หลังจากรักษาโดยการฉายแสง และคีโมครบแล้ว ผ่านมา 5 อาทิตย์ มีอาการไอมากขึ้น ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดค่ะ

 





สาเหตุมีได้หลากหลาย ได้แก่
   -   ช่วงนี้อากาศการเปลี่ยนแปลง ไข้หวัดกำลังระบาดมาก แล้วส่วนใหญู่ผู้ป่วยก็มีอาการไอ ผู้่่ป่วยเพิ่งจบการรักษา ร่างกายภูมิคุ้มกันต่ำอยู่ ติดเชื้อได้ง่ายอยู่แล้วค่ะ
   -   หากเิพิ่งฉายรังสีจบ ผลของฉายรังสีทำให้เนื้อเยื่อบริเวณคอถูกทำลาย บางครั้งเมื่อมีสิ่งใดมากระตุ้นก็ทำให้เิกิดอาการไอ อาทิ การรับการประทานอาการทอด การติดเชื้อไวรัส ซึ่งอาการข้างเคียงของฉายรังสีนี้อาจมีผลเรื้อรังถึงประมาณ 6 เดือน
   -  อาจมีปัญหาที่ปอด อันนี้ต้องสั่งเกตุว่าไอเรื้อรังนานแค่ไหน รักษาแล้วก็ยังไออยู่เรื่อยๆ ขอแนะนำให้ไปตรวจปอดเพิ่มเติมค่ะ


 [ ขึ้นบน ]


   1/1
  << 1 >>


ขอโทษค่ะ! เฉพาะสมาชิกเท่านั้นถึงจะแสดงความคิดเห็นได้

[สมัครสมาชิก] | [เข้าสู่ระบบ]